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HOTUBA YA MWENYEKITI WA TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI MHE. 

JAJI (R) (MST.) SEMISTOCLES S. KAIJAGE KATIKA UFUNGUZI WA 

KIKAO CHA TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI NA VYAMA VYA SIASA 

KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA KIMATAIFA WA MWL. J. K. 

NYERERE TAREHE 01 AGOSTI, 2020 

• Mhe. Makamu Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, 

• Waheshimiwa Wajumbe wa Tume, 

• Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais (Sera, Bunge na Uratibu), 

• Mheshimiwa Msajili wa Vyama vya Siasa, 

• Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

• Mkurugenzi wa Uchaguzi, 

• Watendaji wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, 

• Wanahabari, 

• Mabibi na Mabwana. 

• Habari za Asubuhi! 

Awali ya yote, naomba nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa 

kutujalia uzima na kutuwezesha kukutana kwa mara nyingine siku ya leo kwa 

ajili ya kikao hiki muhimu. Kikao hiki ni muhimu kwa mustakabali wa nchi yetu 

hasa tunapoelekea katika Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani wa mwaka 

2020. Aidha, niwashukuru kwa kuitikia wito wetu wa kuhudhuria kikao hiki 

ambacho kinalenga kutoa taarifa ya maandalizi na maelekezo mbalimbali 

kuhusu Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020, lakini pia ni katika kutimiza ahadi 

yetu ambayo tumekuwa tukiitoa kwenu mara kwa mara ya kuwashirikisha 

katika hatua mbalimbali za michakato ya uchaguzi kwa kadri inavyowezekana. 

Karibuni sana. 

Ndugu Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Vyama vya Siasa ni wadau Wakuu na muhimu wa Uchaguzi Mkuu kwani ndio 

wahusika wakuu wa moja kwa moja katika mchakato wa uchaguzi. Kutokana 

na ukweli huo, Tume imeona umuhimu wa kufanya kikao cha pamoja ili 

kupeana taarifa na kufahamishana kuhusu maandalizi ya Uchaguzi Mkuu wa 
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mwaka huu. Vilevile, kikao hiki ni nafasi ya kubadilishana na kupeana uzoefu 

wa utekelezaji wa shughuli za uchaguzi ili kuhakikisha tunaepusha dosari 

ambazo zinaweza kujitokeza na kuathiri utekelezaji wa shughuli za uchaguzi. 

 

Ndugu Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Katika maandalizi, Tume imekamilisha uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura ambao ulifanyika mara mbili kama inavyoelekezwa katika 

kifungu cha 15 (5) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 

21 (5) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292. Awamu ya 

kwanza ilianza tarehe 18 Julai, 2019 na kukamilika tarehe 23 Februari, 2020 kwa 

nchi nzima na uboreshaji wa awamu ya pili ulifanyika kuanzia tarehe 17 Aprili, 

2020 na kukamilika tarehe 04 Mei, 2020.  

Awamu ya pili ya uboreshaji ilifanyika sambamba na uwekaji wazi wa Daftari la 

awali kwa awamu ya kwanza katika vituo 37,814 vilivyotumika katika zoezi la 

uboreshaji awamu ya kwanza. Tume iliendesha zoezi la uwekaji wazi wa Daftari 

la awali kwa awamu ya pili kwa siku 4 kuanzia tarehe 17 - 20 Juni, 2020 ambapo 

Daftari lilibandikwa katika vituo vyote vilivyotumika wakati wa uandikishaji 

awamu ya kwanza. 

Katika awamu zote mbili za uboreshaji, jumla ya Wapiga Kura wapya 7,326,552 

waliandikishwa sawa na asilimia 31.63 ya Wapiga Kura 23,161,440 

walioandikishwa mwaka 2015. Aidha, Jumla ya Wapiga Kura 3,548,846 

waliboresha taarifa zao na Wapiga Kura 30,487 waliondolewa kwenye Daftari la 

Kudumu la Wapiga Kura kutokana na kukosa sifa kwa mujibu wa sheria. Baada 

ya kutoa Wapiga Kura ambao taarifa zao zimejirudia, Daftari kwa hivi sasa lina 

jumla ya Wapiga Kura wapatao milioni 29,188,347. 

Kutokana na idadi hiyo ya wapiga kura, katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu 

kutakuwa na vituo 80,155 vya kupigia kura na kila kituo kimoja kitakuwa na 

Wapiga Kura wasiozidi 500. 

Ndugu Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Kuelekea Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu, hakukuwa na marekebisho katika 

Sheria za Uchaguzi.  Hata hivyo, Tume imefanya maboresho ya Kanuni za 

Uchaguzi wa Rais na Wabunge za mwaka 2020 na Kanuni za Uchaguzi wa 

Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za mwaka 2020. Vile vile 

imekamilisha Maelekezo ya Uchaguzi kwa ajili ya wadau mbalimbali na 

Watendaji wa Uchaguzi.  
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Aidha, Tume ilishirikiana nanyi kuandaa Maadili ya Uchaguzi ya Mwaka 2020. 

Sheria, Kanuni, Maadili na Vitabu hivyo vya maelekezo mtapatiwa baada ya 

kikao hiki. Hivyo, naomba mzisome na kuzielewa nyaraka hizo ili ushiriki wenu 

uwe na ulete tija katika mchakato wa Uchaguzi Mkuu. 

Ndugu Viongozi wa Vyama vya Siasa,  

Ili kuwa na uwazi katika zoezi la Uchaguzi Mkuu, Tume imekuwa 

ikiwashirikisha wadau wa uchaguzi, mukiwemo ninyi, katika hatua mbalimbali 

za mchakato wa Uchaguzi. Mathalan, kabla ya kuanza zoezi la uboreshaji, Tume 

ilifanya maboresho ya Kanuni, ambapo ilikutana na Vyama vya Siasa na 

kupokea maoni yao. Pia, kabla ya kuanza zoezi la uboreshaji wa majaribio 

uliofanyika kati ya tarehe 29 Machi, 2019 na 4 Aprili, 2019 Tume ilivitaarifu 

Vyama vya Siasa kuhusu zoezi hilo na kupokea maoni yao kuhusu namna bora 

ya kulitekeleza, ambapo Vyama vilipata nafasi ya kuweka Mawakala wakati wa 

zoezi la uboreshaji.  

Maeneo mengine ya ushirikishwaji wa wadau yalihusu nyaraka zinazohusu 

zoezi la uboreshaji ambapo Tume ilivipatia Vyama vya Siasa orodha ya vituo 

vya uandikishaji vya nchi nzima, Kanuni za Uboreshaji na ratiba ya zoezi zima 

la uboreshaji, ili kuviwezesha kujipanga katika ushiriki wa zoezi la uboreshaji 

kikamilifu.  Vilevile, Tume kwa mamlaka iliyonayo chini ya kifungu cha 4C cha 

Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 ilitoa vibali kwa Asasi za Kiraia Kutoa 

Elimu ya Mpiga Kura. 

Aidha, Tume imekuwa na utaratibu wa kukutana na wadau mbalimbali 

ikiwemo Vyama vya Siasa, Vyombo vya Habari, Viongozi wa Dini na Makundi 

Maalum kama vile Wanawake, Vijana, Watu Wenye Ulemavu, Asasi za Kiraia 

na katika maeneo mengine Wazee wa Kimila. Mikutano hii ilifanyika pia katika 

kila mkoa kabla ya kuanza zoezi la uandikishaji wa wapiga kura katika mkoa 

husika. 

Ndugu Viongozi wa Vyama vya Siasa,  

Kama ambavyo imeripotiwa kupitia vyombo mbalimbali vya habari, Tume ya 

Taifa ya Uchaguzi tayari imetoa ratiba ya Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na 

Madiwani na kama ambavyo mmesikia, Uchaguzi Mkuu umepangwa kufanyika 

siku ya Jumatano tarehe 28 Oktoba, 2020 na tayari serikali imetoa tamko kupitia 

Gazeti la Serikali Na. 578 la tarehe 24 Julai 2020 ambapo siku hiyo itakuwa ni 

siku ya mapumziko. 

Kwa mujibu wa ratiba hiyo, Fomu za Uteuzi zitaanza kutolewa tarehe 5 Agosti, 

2020 kwenye Makao Makuu ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Jijini Dodoma kwa 
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wagombea wa Kiti cha Rais. Fomu kwa ajili ya Ubunge na Udiwani zitatolewa 

kwenye Makao Makuu ya Halmashauri yalipo Majimbo na Kata husika kuanzia 

tarehe 12 hadi 25 Agosti, 2020.  

Aidha, urejeshaji wa fomu utafanyika tarehe 25 Agosti, 2020 kabla ya saa 10 

kamili jioni ambayo ndiyo siku ya uteuzi. Naomba kutoa rai kwenu kuzingatia 

ratiba hiyo na kuwasisitiza wagombea kutoka katika vyama vyenu kujaza fomu 

kwa usahihi ili kuepuka dosari zinazoweza kuwafanya kushindwa kuteuliwa. 

Katika kipindi cha Uteuzi, Wagombea pia wanahaki ya kisheria ya kuweka 

pingamizi dhidi ya mgombea mwenzake. Aidha, Mkurugenzi wa Uchaguzi, 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Msajili wa Vyama vya Siasa nao ni miongoni 

mwa waliopewa haki ya kuweka pingamizi dhidi ya mgombea yoyote. 

Uzoefu unaonyesha kuwepo kwa malalamiko yanayotolewa katika kipindi cha 

Uteuzi bila kuwasilishwa kwenye mamlaka sahihi za kisheria na bila kufuata 

hatua stahiki ikiwemo hii ya kuweka pingamizi.  Katika hatua hii, muweka 

pingamizi na aliyewekewa pingamizi wanahaki ya kukata Rufaa kwenye 

mamlaka husika pale ambapo hawataridhika na maamuzi ya wasimamizi wa 

uchaguzi. 

Ndugu Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Kwa mujibu wa ratiba ya uchaguzi, kipindi cha kampeni za uchaguzi kitaanza 

tarehe 26 Agosti, 2020 hadi tarehe 27 Oktoba, 2020 kwa upande wa Tanzania 

Bara.  Kwa kuzingatia ratiba ya uchaguzi iliyotolewa na Tume ya Uchaguzi ya 

Zanzibar (ZEC) Kampeni za uchaguzi kwa upande wa Tanzania Zanzibar 

zitaishia tarehe 26 Oktoba 2020 ili kupisha upigaji wa kura ya mapema ya Rais 

wa Zanzibar, Mwakilishi na Diwani.  Hivyo mpange ratiba zenu za kampeni 

ambazo zitaishia tarehe 26 Oktoba, 2020 kwa upande wa Tanzania Zanzibar.  

Katika kipindi cha kampeni, vyama vyenu vitapata fursa ya kuwanadi 

wagombea nakuelezea sera na Ilani za Uchaguzi za vyama vyenu.  Katika eneo 

hili, uzoefu unaonyesha kuwa kipindi cha Kampeni kunakuwa na joto kali la 

kisiasa linatokana na baadhi ya watu kukosa uvumilivu wa kisiasa hali ambayo 

inaweza kuhatarisha amani na utulivu wa nchi. Napenda kutoa rai kwenu na 

wafuasi wenu na kuwasihi kufanya kampeni za kistaarabu na hivyo kuepuka 

kufanya vitendo vitakavyoweza kusababisha uvunjifu wa amani na utulivu wa 

Nchi yetu. 

Ndugu Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Kama mnavyokumbuka, Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilishirikiana nanyi pamoja 

na Serikali katika kuandaa Maadili ya Uchaguzi ya mwaka 2020 ambayo 
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yalisainiwa na pande zote mnamo tarehe 27 Mei, 2020. Ni matumani yangu 

kuwa mtasoma na kuelewa ipasavyo Maadili haya, ambayo mbali na Sheria 

nyingine za Nchi; yanasimamia michakato ya uchaguzi ikiwa ni pamoja na 

mienendo ya Kampeni za Uchaguzi na yameweka makatazo mbalimbali kwa 

kubainisha mambo yanayotakiwa na yasiyotakiwa kufanywa na Tume, Serikali 

na Vyama vya Siasa.  

Ndugu Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Maadili ya Uchaguzi, pamoja na mambo mengine, yanavitaka Vyama vya Siasa 

kufanya Kampeni za kistaarabu na kuepuka kufanya fujo au kuchochea vurugu 

ya aina yoyote katika mikutano ya vyama vingine; kutokutumia lugha ya 

matusi, kashfa, kejeli, udhalilishaji na vitisho au lugha inayochochea uvunjifu 

wa amani au kuashiria ubaguzi wa kijinsia, ulemavu, rangi au maumbile 

kwenye mikutano na kwenye shughuli zote za kampeni; viongozi wa vyama 

vya siasa, wagombea na wafuasi wao kutokubeba silaha yoyote ikiwa ni pamoja 

na silaha za jadi au zana yoyote inayoweza kumdhuru mtu katika mikutano na 

shughuli zote za Kampeni au mkusanyiko wowote wa kisiasa.  

Nawasihi kusoma na kuzingatia ipasavyo Kanuni za Maadili ya Uchaguzi ili 

kuepuka usumbufu unaoweza kuwapata na kuathiri haki yenu ya kufanya 

Kampeni kwa ajili ya kunadi wagombea wenu na kuelezea sera zenu.  

Pamoja na kuelezea na kunadi Sera na Ilani za uchaguzi za vyama vyenu, 

kipindi cha Kampeni kitumike pia kuwahamasisha wananchi hasa Wapiga Kura 

waliojiandikisha katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kujitokeza kwa 

wingi siku ya Kupiga Kura. 

Aidha, Maadili hayo yanahusisha pia mamlaka ya uundaji wa Kamati za 

Maadili kuanzia Ngazi ya Kata, Jimbo, Taifa na Rufaa.  Nawashauri tuzitumie 

kamati hizi kipindi cha Kampeni pale kunapokuwa na malalamiko kwani, 

zimepewa uwezo wa kisheria wa kushughulikia malalamiko kwa mujibu wa 

taratibu zilizowekwa na wajumbe wake ni pamoja na wawakilishi wa vyama 

vitakavyoshiriki uchaguzi katika ngazi husika. 

Ndugu Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Kumekuwepo na malalamiko kwa baadhi ya Watendaji wa Uchaguzi 

kutokuwepo ofisini wakati wa Uteuzi wa wagombea. Kitendo cha aina hii ni 

kinyume na Maadili ya Uchaguzi na kwa namna yoyote hakikubaliki. Kanuni za 

Maadili ya Uchaguzi zinawataka Watendaji wa Uchaguzi kuwa katika maeneo 

yao ya kazi muda wote wakati wa kipindi cha Uteuzi wa Wagombea, Upigaji 

Kura na katika hatua yoyote ya mchakato wa Uchaguzi.  
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Tume tayari imekutana na Wasimamizi wote wa Uchaguzi kwa upande wa 

Tanzania Bara tarehe 24 Julai, 2020 Jijini na Dodoma ambapo msisitizo ulitolewa 

kwa wao kuzingatia Maadili ya Uchaguzi na maelekezo yanayotolewa na Tume. 

Aidha, Wasimamizi wa Uchaguzi tayari wamekwisha kuteuliwa na 

wanaendelea na mafunzo ambayo yatakamilika tarehe 03 Agosti 2020. 

Ndugu Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 57 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 

Sura ya 343 na kifungu cha 58 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura 

292 na kama ilivyokuwa katika chaguzi zilizopita, Mawakala wa Vyama vya 

Siasa wataruhusiwa kuwepo katika Vituo vya Kupigia Kura. Jambo hili ni la 

muhimu kwani linasaidia kudhihirisha uwazi katika zoezi zima. Wajibu wa 

Mawakala wa Vyama vya Siasa ni kuangalia kama Sheria, Kanuni, na Taratibu 

zilizowekwa na Tume zinazingatiwa katika mchakato mzima wa kupiga Kura 

na kutangaza matokeo.  Pia, kulinda maslahi ya vyama na wagombea wao 

katika vituo vya kupigia na Kuhesabia Kura na maeneo ya kujumlishia Kura.  

Tume katika maelekezo yake imeainisha utaratibu utakaotumika katika 

kuwatambulisha mawakala hawa wakati wa uchaguzi. Nawasihi kuzingatia 

taratibu za kuwatambulisha mawakala wenu ikiwa ni pamoja na kuhakikisha 

wanazingatia takwa la kisheria la kula kiapo cha kutunza siri kwa wakati. 

Aidha, muwasisitize kuzingatia masharti ya kisheria katika kutekeleza jukumu 

la uwakala. 

Ndugu Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Nitumie nafasi hii pia kuwafahamisha maeneo mengine muhimu katika 

kufanikisha Uchaguzi Mkuu kama vile bajeti na vifaa vya uchaguzi. Tume 

iliandaa Bajeti ya kiasi cha Tsh. 331,728,258,035.00 zinazotarajiwa kutumika 

katika kuandaa na kuendesha Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu.  Kwa kuzingatia 

kifungu cha 122 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, kupitia Mfuko Mkuu wa Hazina, itagharimia shughuli 

zote za Uchaguzi kwa asilimia mia moja. 

 

Katika eneo la vifaa vya uchaguzi Tume inaendelea na mchakato wa ununuzi wa 

vifaa mbalimbali sambamba na uchapishaji wa fomu, sheria za uchaguzi, kanuni 

na maelekezo.  Jumla ya zabuni ishirini na tano (25) zimetangazwa ambazo 

zinahusisha Uchapishaji wa nyaraka mbalimbali za uchaguzi, ununuzi wa 

vituturi, masanduku ya kura, vifaa vya Elimu ya Mpiga Kura na uchapishaji wa 

karatasi za kura. Baadhi ya vifaa vimekwisha kamilika na vimeanza kupokelewa 

katika Bohari ya Tume. 



 7 

 

Eneo lingine muhimu katika kipindi hiki cha kuelekea Uchaguzi Mkuu ni Elimu 

ya Mpiga Kura, kama tunavyofahamu kifungu cha 4C cha Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi Sura ya 343 kinaipa mamlaka Tume ya kutoa Elimu ya Mpiga Kura 

nchi nzima kuratibu na kusimamia Taasisi au Asasi zenye nia ya kutoa elimu 

hiyo. 

Tume kwa upande wake imejipanga kutoa elimu hiyo kwa njia mbalimbali 

ikiwemo Vyombo vya Habari, Mitandao ya Kijamii, Machapisho mbalimbali, 

Mikutano na wadau kupitia wawakilishi wao, kushiriki katika maonesho na 

matamasha mbalimbali pia kutumia gari la Matangazo la Tume kwa ajili ya 

kukutana na wananchi ana kwa ana. 

Tume pia ilialika Asasi za Kiraia na Taasisi kwa ajili ya kuomba kupata vibali 

vya kutoa Elimu ya Mpiga Kura wakati wa Uchaguzi Mkuu.  Baada ya uhakiki, 

jumla ya asasi 252 zilikidhi vigezo na hivyo kupatiwa vibali.  Kati ya Asasi hizo, 

saba (7) ni kutoka Tanzania Zanzibar. 

Tume inatarajia kukutana na Asasi hizo mikoani ili kuwapitisha katika 

Mwongozo wa kutoa Elimu ya Mpiga Kura wanaopaswa kuutumia na kuufuata 

katika kipindi chote cha zoezi hili. 

Ndugu Viongozi wa Vyama vya  Siasa, 

Katika ushirikishaji wa wadau, Tume pia ilialika Watazamaji wa Uchaguzi wa 

ndani ambapo ilitoa mwaliko kwa Asasi na Taasisi za ndani zenye nia ya kuwa 

Watazamaji wa Uchaguzi kuleta maombi. Baada ya mchakato wa uhakiki, jumla 

ya Asasi 97 zilizokidhi vigezo tayari zimepewa taarifa na zinasubiri kupewa 

vibali wakati ukifika. 

Kwa upande wa Watazamaji wa Uchaguzi wa Kimataifa mwaliko umetolewa na 

zoezi la kupokea maombi linaendelea.  Wakati ukifika tutawajulisha idadi ya 

waombaji hao. 

Pia nichukue fursa hii kuwafahamisha kuwa, katika maandalizi ya Uchaguzi 

Mkuu wa mwaka 2020, Tume haikuchunguza na kugawa Majimbo ya Uchaguzi. 

Ilibadilisha majina ya Majimbo ya Chilonwa kuwa Chamwino na Mtera kuwa 

Mvumi.  Majimbo hayo yote yapo katika Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino 

Tanzania Bara. Kwa upande wa Zanzibar Tume ya Taifa ya Uchaguzi imeridhia 

mipaka ya majimbo kama ilivyorekebishwa na Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar. 

Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar ilibadilisha jina la Jimbo la Kijitoupele na kuliita 

Pangawe, na Tume ya Taifa ya Uchaguzi imeridhia matumizi ya jina hilo.  Kama 

ilivyokuwa katika uchaguzi wa 2015, Idadi ya majimbo ya uchaguzi imebaki 264, 
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ambapo Tanzania Bara ina Majimbo 214 na Tanzania Zanzibar ina Majimbo 50.  

Idadi ya Kata katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu itakuwa ni 3,956. 

Ndugu Viongozi wa Vyama vya  Siasa, 

Tume ina matumaini makubwa ya kufanikisha Uchaguzi huu kwa kutegemea 

ushiriki wenu katika hatua zote zilizosalia kufikia siku ya uchaguzi, imani hii 

inatokana na ushirikiano mlioonesha wakati wa uboreshaji wa Daftari la 

Kudumu la Wapiga kura. Mmekuwa wepesi wa kuwasilisha hoja na ushauri na 

kutaka ufafanuzi pale inapohitajika kila tunapokutana nanyi katika vikao 

mbalimbali. 

Kwa mara nyingine, napenda kuwashukuru tena kwa kuitikia wito na kushiriki 

kikao hiki muhimu kwetu sote. Tume itaendelea kuwashirikisha kwa kadri 

itakavyowezekana na kama kawaida itasimamia uchaguzi huu kwa kuzingatia 

Katiba, Sheria, Kanuni naTaratibu mbalimbali zinazosimamia uendeshaji wa 

uchaguzi. Lengo ikiwa ni kuhakikisha Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020 

unakuwa  huru, wa uwazi, wa haki na wa kuaminika kwa kuweka mazingira 

sawa ya ushindani kwa wagombea na vyama vyote vya siasa vitakavyoshiriki.  

Baada ya kusema hayo, sasa napenda kutamka rasmi kuwa kikao chetu 

kimefunguliwa rasmi. 

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA  

 

 


